ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ಖರೀದಿಸಿದ ನಂತರ ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ $ 10 ಬಿಲಿಯನ್ (ಹ್ಯಾಪಿ) ಆಶ್ಚರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆದರು – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ಖರೀದಿಸಿದ ನಂತರ ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ $ 10 ಬಿಲಿಯನ್ (ಹ್ಯಾಪಿ) ಆಶ್ಚರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆದರು – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನ್‌ಪೆಯ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಜಗತ್ತಿನ ಇತರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ಬಯಸಿದೆ.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ದೇಶದ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಪ್ರವರ್ತಕ ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸೇವೆಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕಾಗಿ ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ಇಂಕ್ billion 16 ಬಿಲಿಯನ್ ಪಾವತಿಸಿದಾಗ, ಅಮೆರಿಕದ ಚಿಲ್ಲರೆ ದೈತ್ಯ ಒಪ್ಪಂದದ ಭಾಗವಾಗಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಂದ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪಾವತಿ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಈಗ ಈ ವ್ಯವಹಾರವು ದೇಶದ ಅಗ್ರಗಣ್ಯ ಉದ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಿದೆ, ವಾಲ್‌ಮಾರ್ಟ್‌ಗೆ ಇದುವರೆಗಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸ್ವಾಧೀನದಿಂದ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಪ್ರಯೋಜನವಾಗಿದೆ.

(ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್‌ನ ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್, ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್ GOQii ಸೆಟಲ್ ವಿವಾದ ತೀಕ್ಷ್ಣ ರಿಯಾಯಿತಿಯ ಮೇಲೆ )

ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್‌ನ ಮಂಡಳಿಯು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಫೋನ್‌ಪೀ ಘಟಕವನ್ನು ಹೊಸ ಘಟಕವಾಗಲು ಅಧಿಕಾರ ನೀಡಿತು ಮತ್ತು ಹೊರಗಿನ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಂದ billion 1 ಬಿಲಿಯನ್ ಹಣವನ್ನು billion 10 ಶತಕೋಟಿಗಳಷ್ಟು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದಲ್ಲಿ ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಅನ್ವೇಷಿಸಿತು, ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಜನರ ಪ್ರಕಾರ, ಚರ್ಚೆಗಳು ಖಾಸಗಿಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಹೆಸರಿಸಬಾರದೆಂದು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಮಾತುಕತೆ ಅಂತಿಮಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳು ಇನ್ನೂ ಬದಲಾಗಬಹುದಾದರೂ ಮುಂದಿನ ಎರಡು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಹಣ ಮುಚ್ಚಬಹುದು. ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ಒಡೆತನದ ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್ ಷೇರುದಾರರಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಈ ಘಟಕವು ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ನೆಲೆಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗುತ್ತದೆ. ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬಯಸುವ ಇಮೇಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಫೋನ್‌ಪೇ – ಇದರರ್ಥ ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ “ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ” ಮತ್ತು “ಫೋನ್ ಪೇ” ಎಂದು ಉಚ್ಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ – ಇದು ದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪಾವತಿ ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷದಿಂದ ಅದರ ಪ್ರಮಾಣ ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟಿನ ಮೌಲ್ಯವು ಸರಿಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ದೇಶದ ಗ್ರಾಹಕರು ಹಣವನ್ನು ಡಿಜಿಟಲ್ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ವರ್ಗಾಯಿಸುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಫೋನ್‌ಪೇ ಪೇಟ್‌ಎಂನಲ್ಲಿ ನೆಲಸಮವಾಗುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಾರೆನ್ ಬಫೆಟ್‌ರಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ.

ಫೋನ್‌ಪೇ ಒಂದು “ಕಡಿಮೆ ಮೌಲ್ಯದ ಆಸ್ತಿ” ಎಂದು ಕೀಬ್ಯಾಂಕ್ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಎಡ್ವರ್ಡ್ ಯ್ರುಮಾ ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಶೋಧನಾ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ನ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾದ ಈ ವ್ಯವಹಾರವು billion 14 ಬಿಲಿಯನ್ ನಿಂದ billion 15 ಬಿಲಿಯನ್ ಆಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಅಂದಾಜಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್ ಅನ್ನು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2015 ರಲ್ಲಿ ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ನಿಂದ ನೆಲದಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಮೂವರು ಸ್ನೇಹಿತರು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಒಂದು ವರ್ಷದೊಳಗೆ, ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಾದ ಬಿನ್ನಿ ಬನ್ಸಾಲ್ ಮತ್ತು ಸಚಿನ್ ಬನ್ಸಾಲ್ ಅವರು ಫೋನ್‌ಪೆಯನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು, ಪಾವತಿ ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವುದರಿಂದ ಗ್ರಾಹಕರು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅರಿತುಕೊಂಡರು. ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ, ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ದೊಡ್ಡ ನೋಟುಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಕ್ರಮವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಮಾಡಿತು. ಈ “ಡೆಮೋನಿಟೈಸೇಶನ್” ನೊಂದಿಗೆ, ಪೇಟಿಎಂ, ಫೋನ್‌ಪೇ ಮತ್ತು ಇತರ ಹೊಸ ಸೇವೆಗಳು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದವು.

ಅಗ್ಗದ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕಟ್-ರೇಟ್ ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಡೇಟಾ ಯೋಜನೆಗಳು ನಂತರದ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ತಂದಿದ್ದು, ಇಡೀ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ, ಫೋನ್‌ಪೇ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಒಟ್ಟು billion 85 ಬಿಲಿಯನ್ ಮೌಲ್ಯದೊಂದಿಗೆ 29 ಕೋಟಿ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ತಲುಪಿದೆ, 7.1 ಕೋಟಿ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ billion 22 ಬಿಲಿಯನ್ ಆಗಿತ್ತು ಎಂದು ಕಂಪನಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು, ಚಲನಚಿತ್ರ ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾನಯಾನ ಬುಕಿಂಗ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಸೇವೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಈ ಸೇವೆಯು ವೇಗವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಇದು ಬಾಲಿವುಡ್ ತಾರೆ ಅಮೀರ್ ಖಾನ್ ಅವರನ್ನು ತನ್ನ ಜಾಹೀರಾತಿನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾರಂಭಿಸಿತು.

“ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ, ಯಾವುದೇ ಖಾಸಗಿಯಾಗಿರುವ ಫಿನ್ಟೆಕ್ ಕಂಪನಿಯು ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ನ ಎರಡೂ ಬದಿಗಳಲ್ಲಿ ಫೋನ್‌ಪೆಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿ ತಲುಪಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಫೋನ್‌ಪೆಯ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧಿಕಾರಿ ಸಮೀರ್ ನಿಗಮ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅದರ 15 ಕೋಟಿ ಪ್ಲಸ್ ಗ್ರಾಹಕರು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನವರು 50 ಲಕ್ಷ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು. “ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಬಲವಾದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಆಸಕ್ತಿ.”

ಪಾವತಿ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಆಂತರಿಕವಾಗಿ ಧನಸಹಾಯವನ್ನು ನೀಡಬೇಕೆ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಬೇಕೆ ಎಂದು ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ತಿಂಗಳುಗಟ್ಟಲೆ ಚರ್ಚಿಸುತ್ತಿತ್ತು ಇದರಿಂದ ಅದು ಹೊರಗಿನ ಹಣವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು. ಫೋನ್‌ಪೆಗೆ ಸುಮಾರು million 300 ಮಿಲಿಯನ್ ಉಳುಮೆ ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ಯುಎಸ್ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿ ನಂತರದ ಕೋರ್ಸ್ ಅನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಂಡರು. ಅಲಿಬಾಬಾ ಗ್ರೂಪ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ ತನ್ನ ಅಲಿಪೇ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಿದಾಗ ಇದೇ ರೀತಿಯ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು, ಇದು ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪರಿಚಿತ ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರ ಪ್ರಕಾರ, ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ಇನ್ನೂ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಅಥವಾ ಹಣಕಾಸು ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ಕರೆತರಬೇಕೆಂಬುದನ್ನು ಗ್ರಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದರೆ, ಹಿರಿಯ ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಅಂತಹ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮತದಾನದ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನ್‌ಪೆಯ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಜಗತ್ತಿನ ಇತರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ಬಯಸಿದೆ.

ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್‌ನ ಹೊರಗಿನ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಭವಿಷ್ಯದ ಪಾತ್ರಗಳು ಸಹ ಬಗೆಹರಿಯದವು. ಟೈಗರ್ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಟೆನ್ಸೆಂಟ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ಸ್ ತಲಾ 5 ರಷ್ಟು ಬೋರ್ಡ್ ಸೀಟುಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಇಕ್ವಿಟಿ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ವಾಲ್‌ಮಾರ್ಟ್ ಶೇ .80 ರಷ್ಟು ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಯಾವುದೇ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ಮಂಡಳಿಯು ಕಂಪನಿಗಳ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೊಸ ಹಣವು ಫೋನ್‌ಪೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಲಾಭದಾಯಕತೆಯನ್ನು ತಲುಪುವ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳು ಇನ್ನೂ ವಿಸ್ತರಿಸಬೇಕಾಗಿರುವ ದೇಶದ ಹೃದಯಭೂಮಿಯನ್ನು ಆಳವಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಕಂಪನಿ ಯೋಜಿಸಿದೆ ಎಂದು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.

ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಅಪಾರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪಾವತಿಗಳು ಈಗ ಸುಮಾರು billion 200 ಬಿಲಿಯನ್ ನಿಂದ 2023 ರ ವೇಳೆಗೆ tr 1 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ತಲುಪುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಸ್ಯೂಸ್ ಗ್ರೂಪ್ ಎಜಿ ಹೇಳಿದೆ. ಫೋನ್‌ಪೇ ಮತ್ತು ಪೇಟಿಎಂ ಮೀರಿ, ಗೂಗಲ್ ಪೇ, ಅಮೆಜಾನ್ ಪೇ ಮತ್ತು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿರುವ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಪಾವತಿ ಸೇವೆ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಲಿದೆ. ಅವರು ದೇಶದ 140 ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಪಾವತಿ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬೆನ್ನೆಲುಬಾಗಿರುವ ಭಾರತದ ಏಕೀಕೃತ ಪಾವತಿ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್‌ನ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

“ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ದೊಡ್ಡದಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಫಿನ್ಟೆಕ್ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್ಗಳು ನವೀನವಾಗುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಕೆಪಿಎಂಜಿಯ ಸಲಹಾ ಸೇವೆಗಳ ಪಾಲುದಾರ ಕುನಾಲ್ ಪಾಂಡೆ ಹೇಳಿದರು. “ಅನೇಕ ಫಿನ್ಟೆಕ್ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ವೇಗವರ್ಧಿತ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ.”

ಎನ್‌ಡಿಟಿವಿ.ಕಾಂನಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್ , ಲೈವ್ ಕವರೇಜ್ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಎನ್‌ಡಿಟಿವಿ 24 ಎಕ್ಸ್ 7 ಮತ್ತು ಎನ್‌ಡಿಟಿವಿ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಲೈವ್ ಟಿವಿ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕ್ಯಾಚ್ ಮಾಡಿ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ ಮತ್ತು ಲೈವ್ ಸುದ್ದಿ ನವೀಕರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮಂತೆ ಅಥವಾ ಟ್ವಿಟರ್ ಮತ್ತು ಇನ್‌ಸ್ಟಾಗ್ರಾಮ್‌ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.