ವಿಶ್ವ ಯೂನಿವರ್ಸಿಯೇಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಡ್ಯೂಟಿ ಚಂದ್ 100 ಮೀ ಚಿನ್ನ ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ, ಇತಿಹಾಸ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದಾರೆ – ದಿ ಹಿಂದೂ

ವಿಶ್ವ ಯೂನಿವರ್ಸಿಯೇಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಡ್ಯೂಟಿ ಚಂದ್ 100 ಮೀ ಚಿನ್ನ ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ, ಇತಿಹಾಸ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದಾರೆ – ದಿ ಹಿಂದೂ

ನ್ಯಾಪೋಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ 100 ಮೀ ಡ್ಯಾಶ್ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಜಯಗಳಿಸಿದ ನಂತರ ವಿಶ್ವ ದಾಖಲೆ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನದ ಪದಕ ಗೆದ್ದ ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ಮಹಿಳಾ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮತ್ತು ಫೀಲ್ಡ್ ಅಥ್ಲೀಟ್ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದಾಖಲೆ ಹೊಂದಿರುವ ಡ್ಯೂಟಿ ಚಂದ್ ಪಾತ್ರರಾದರು.

23 ವರ್ಷದ ಡ್ಯೂಟಿ 11.32 ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನ ಗೆದ್ದರು.

ಲೇನ್ ನಂಬರ್ 4 ರಲ್ಲಿ ಓಡುತ್ತಿರುವ ಡ್ಯೂಟಿ ಆರಂಭಿಕ ಕ್ರೀಡಾಪಟುಗಳನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸಿದ ಎಂಟು ಕ್ರೀಡಾಪಟುಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿಗನಾಗಿದ್ದಳು ಮತ್ತು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ ಡೆಲ್ ಪೊಂಟೆ (11.33) ಅವರಿಂದ ತಡವಾದ ಸವಾಲನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಅವಳು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡಿದಳು.

ಮಂಗಳವಾರ ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿ ಭಾರತೀಯ ಸಮಯದ ಹಿಂದಿನ ಓಟದ ಓಟದಲ್ಲಿ ಜರ್ಮನಿಯ ಲಿಸಾ ಕ್ವಾಯಿ 11.39 ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಚು ಪಡೆದರು.

ಒಡಿಶಾ ಓಟಗಾರ, ಅವರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದಾಖಲೆಯು 11.24 ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ನಿಂತಿದೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಜಾಗತಿಕ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ 100 ಮೀಟರ್ ಚಿನ್ನ ಗೆದ್ದ ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾದರು.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನಡೆದ ವಿಶ್ವ ಜೂನಿಯರ್ ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ಸ್ ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಶಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ 400 ಮೀಟರ್ ಓಟದಲ್ಲಿ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನ ಪಡೆದ ಹಿಮಾ ದಾಸ್ ನಂತರ ಜಾಗತಿಕ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನ ಗೆದ್ದ ಎರಡನೇ ಭಾರತೀಯ ಓಟಗಾರ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

2018 ರ ಏಷ್ಯನ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ 100 ಮೀ ಮತ್ತು 200 ಮೀ. ಓಟದಲ್ಲಿ ತಲಾ ಬೆಳ್ಳಿ ಪಡೆದ ಡ್ಯೂಟಿ, ವಿಶ್ವ ಯೂನಿವರ್ಸಿಯೇಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನ ಗೆದ್ದ ಎರಡನೇ ಭಾರತೀಯ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮತ್ತು ಫೀಲ್ಡ್ ಅಥ್ಲೀಟ್ ಕೂಡ ಆಗಿದ್ದಾರೆ. ಇಂದರ್ಜೀತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು 2015 ರ ಆವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಪುರುಷರ ಶಾಟ್ ಪುಟ್ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಅಗ್ರ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿದ್ದರು.

ಓಟವನ್ನು ಗೆದ್ದ ನಂತರ, ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹುಡುಗಿಯ ಜೊತೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಡ್ಯೂಟಿ, “ನನ್ನನ್ನು ಕೆಳಕ್ಕೆ ಎಳೆಯಿರಿ, ನಾನು ಬಲವಾಗಿ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತೇನೆ!”

ಅವರು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೇಳಿದರು: “ವರ್ಷಗಳ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಆಶೀರ್ವಾದದಿಂದ, ನಾಪೋಲಿಯ ದಿ ವರ್ಲ್ಡ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ 11.32 ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ 100 ಮೀ ಡ್ಯಾಶ್‌ನಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನ ಗೆದ್ದ ಮೂಲಕ ನಾನು ಮತ್ತೆ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಮುರಿದಿದ್ದೇನೆ. ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ (ಮೂವರು ಪದಕ ವಿಜೇತರ ಚಿತ್ರ), ಜರ್ಮನಿ ಮತ್ತು ಸ್ವೀಡನ್‌ನ ಚಿನ್ನದ ಹೃದಯದೊಂದಿಗೆ ವಿಜೇತರು ಕೂಡ ಇದ್ದಾರೆ.

ಇದಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ ಮಂಗಳವಾರ, ಸೆಮಿಫೈನಲ್‌ನಲ್ಲಿ 11.41 ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಸಮಯದೊಂದಿಗೆ ಡ್ಯೂಟಿ ಫೈನಲ್‌ಗೆ ಅರ್ಹತೆ ಪಡೆದರು, ಇದು ವಿಶ್ವ ಯೂನಿವರ್ಸಿಯೇಡ್‌ನ ಫೈನಲ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ಓಟಗಾರ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರವಾಯಿತು.

ಸೋಮವಾರ, ಅವರು 11.58 ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಸಮಯದೊಂದಿಗೆ ಹೀಟ್ಸ್ನಿಂದ ಸೆಮಿಫೈನಲ್ಗೆ ಮುನ್ನಡೆದರು.

ಡ್ಯೂಟಿ 100 ಮೀಟರ್‌ನಲ್ಲಿ 11.26 ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಅತ್ಯುತ್ತಮ season ತುವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ದೋಹಾ ಏಷ್ಯನ್ ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಶಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಹಿಳೆಯರ 10000 ಮೀಟರ್ ಓಟದಲ್ಲಿ ಸಂಜೀವನಿ ಜಾಧವ್ ಬೆಳ್ಳಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದ 2017 ರಲ್ಲಿ ತೈಪೆ ನಗರದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಹಿಂದಿನ ವಿಶ್ವ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ಸೆಮಿಫೈನಲ್ ತಲುಪಲು ಆಕೆಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.

ಡುಟಿ ಭುವನೇಶ್ವರದಲ್ಲಿರುವ ಡೀಮ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವಾದ ಕಳಿಂಗ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರಿಯಲ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯಾಗಿದ್ದಾಳೆ. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್-ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ದೋಹಾದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ವಿಶ್ವ ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಶಿಪ್‌ಗೆ ಅವರು ಇನ್ನೂ ಅರ್ಹತೆ ಪಡೆದಿಲ್ಲ.

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ರಾಮ್ ನಾಥ್ ಕೋವಿಂದ್ ಅವರು ಡುಟೀ ಅವರ ಸಾಧನೆಯನ್ನು ಅಭಿನಂದಿಸಿದರು.

“ನೇಪಲ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವಿಶ್ವ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ಯೂನಿವರ್ಸಿಯೇಡ್‌ನಲ್ಲಿ 100 ಮೀ ಸ್ಪ್ರಿಂಟ್ ಗೆದ್ದ ಅಭಿನಂದನೆಗಳು-ಡ್ಯೂಟಿಚಾಂಡ್. ಇದು ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಚಿನ್ನ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ದೇಶಕ್ಕೆ ಅಪಾರ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ. ದಯವಿಟ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿ, ಮತ್ತು ಒಲಿಂಪಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೈಭವವನ್ನು ನೋಡಿ ”ಎಂದು ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಟ್ವೀಟ್‌ಗೆ ಡ್ಯೂಟಿ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾ, “ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಸರ್. ಒಲಿಂಪಿಕ್ಸ್ ಚಿನ್ನದ ಪದಕವನ್ನು ಮನೆಗೆ ತರಲು ನಾನು ನನ್ನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ. ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ, ನಿಮ್ಮ ಆಶೀರ್ವಾದಕ್ಕಾಗಿ ಅನೇಕ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ”

ಕ್ರೀಡಾ ಸಚಿವ ಕಿರೆನ್ ರಿಜಿಜು ಕೂಡ ಡ್ಯೂಟಿಯ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದರು.

“ನನ್ನ ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ನಾನು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಆದರೆ ಅದು ಎಂದಿಗೂ ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಚಿನ್ನ! ನೇಪಲ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವಿಶ್ವ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ಯೂನಿವರ್ಸಿಯೇಡ್‌ನಲ್ಲಿ 100 ಮೀ ಸ್ಪ್ರಿಂಟ್ ಗೆದ್ದ ಡ್ಯೂಟೈಚಾಂಡ್ ಅಭಿನಂದನೆಗಳು ”ಎಂದು ರಿಜಿಜು ತಮ್ಮ ಟ್ವೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.