ಎಫ್‌ವೈ 19 – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಅದರ ಕೆಳಭಾಗವನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಪೊಲೊ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಗಿದೆ

ಎಫ್‌ವೈ 19 – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಅದರ ಕೆಳಭಾಗವನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಪೊಲೊ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಗಿದೆ

ಸುನೀತಾ ರೆಡ್ಡಿ ಸೇರಿದಾಗ

ಅಪೊಲೊ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು

ಎಂಟರ್ಪ್ರೈಸ್ 30 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಕಂಪನಿಯ ದೈನಂದಿನ ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗದ ಮೇಲೆ ನಿಗಾ ಇಡುವುದು ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಯು ಸಾಲವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ಅವಳ ಕೆಲಸವಾಗಿತ್ತು. ಇಂದು, ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಸರಪಳಿಯ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ, ಅವರ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳು ಹೆಚ್ಚು ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿವೆ. ಆದರೆ ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಅವಳ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿವೆ. “ಇದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ.”

ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ತಮ್ಮ ಕ್ರಮವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಕಂಪನಿಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಸುನೀತಾ ರೆಡ್ಡಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪುತ್ತಾರೆ. ಮತ್ತು ಕಳೆದ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅವರು ಅಪೊಲೊದಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡಲು ಅವರಿಗೆ ಎಲ್ಲ ಕಾರಣಗಳಿವೆ.

ಎಫ್‌ವೈ -2019 ರಲ್ಲಿ, ಅಪೊಲೊ ತನ್ನ ಏಕೀಕೃತ ನಿವ್ವಳ ಲಾಭವನ್ನು 9,617 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಆದಾಯದ ಮೇಲೆ 236 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಏರಿಸಿದೆ, ಇದು ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ 17% ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಇದು 2017-18ರ ಬಾಟಮ್ ಲೈನ್ ಒಂಬತ್ತು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುವುದರಿಂದ ಇದು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿದೆ. ಚೆನ್ನೈ ಮೂಲದ ಕಂಪನಿಯು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅಪೊಲೊ ಮ್ಯೂನಿಚ್ ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಶೂರೆನ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ 3,256 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ನಿವ್ವಳ ಸಾಲವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ.

ಫೋರ್ಟಿಸ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಕೇರ್

, ಮ್ಯಾಕ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ನಾರಾಯಣ ಹೃದ್ರಾಲಯ ಕ್ರಮವಾಗಿ 9%, 22% ಮತ್ತು 7% ರಷ್ಟು ಇಳಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಅಪೊಲೊನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬಂಡವಾಳೀಕರಣ – 19,000 ಕೋಟಿ ರೂ. – ಅದರ ಹತ್ತಿರದ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಫೋರ್ಟಿಸ್‌ಗಿಂತ ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಅಪೊಲೊ ಸ್ಟಾಕ್ ಅನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವ 23 ವಿಶ್ಲೇಷಕರಲ್ಲಿ 21 ಜನರು ಅದನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

apollo1

ಅಪೊಲೊವನ್ನು 1983 ರಲ್ಲಿ ಸುನೀತಾ ರೆಡ್ಡಿ ಅವರ ತಂದೆ ಪ್ರಥಾಪ್ ಚಂದ್ರ ರೆಡ್ಡಿ ಅವರು ಹೃದ್ರೋಗ ತಜ್ಞರು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಇದನ್ನು ಈಗ ಸುನೀತಾ ಮತ್ತು ಅವರ ಮೂವರು ಸಹೋದರಿಯರಾದ ಪ್ರೀತಾ, ಸಂಗಿತಾ ಮತ್ತು ಶೋಬಾನಾ ಕಾಮಿನೇನಿ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರತಾಪ್ ರೆಡ್ಡಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದು, ಪ್ರೀತಾ ಮತ್ತು ಶೋಬಾನಾ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದರೆ, ಸಂಗಿತಾ ಜಂಟಿ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. “ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಪ್ರತಿದಿನ ಅನೌಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಸಹೋದರಿಯರಲ್ಲಿ ಎರಡನೆಯ ಹಿರಿಯರಾದ ಸುನೀತಾ ರೆಡ್ಡಿ ಟೆಲಿಫೋನಿಕ್ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಇಟಿ ಮ್ಯಾಗಜೀನ್‌ಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಶೋಬಾನಾ ಮತ್ತು ಸಂಗಿತಾ ಹೈದರಾಬಾದ್ ಮೂಲದವರಾಗಿದ್ದರೆ, ಸುನೀತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಾ ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

apollo2
“ಕೆಲವು ರೋಗ ಪ್ರೊಫೈಲ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವುದು ನಮ್ಮ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರತಿಪಾದನೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಅಂಚುಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು”

ಕಂಪನಿಯ ಪ್ರಯಾಣವು ಭಾರತದ 4 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಉದ್ಯಮದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ಆಟಗಾರರು ಹಣವಿಲ್ಲದ ಮತ್ತು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಸರ್ಕಾರಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಗಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ಒಟ್ಟು ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪನ್ನದ ಕೇವಲ 4% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ, ಅದರ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವು ಶೋಚನೀಯವಾಗಿ ಅಸಮರ್ಪಕವಾಗಿದೆ, 10,000 ಜನರಿಗೆ ಕೇವಲ 9 ಹಾಸಿಗೆಗಳು, ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ 28 ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ 38 ಹಾಸಿಗೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ದೇಶಗಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಇತ್ತೀಚಿನ WHO ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ದತ್ತಾಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ . ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 10,000 ಜನರಿಗೆ ಎಂಟು ವೈದ್ಯರಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರೆ, ಯುಎಸ್ 26 ಮತ್ತು ಚೀನಾ 18 ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತದ ಪ್ರತಿ 10 ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಹಾಸಿಗೆಗಳಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರದ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಅಪೊಲೊ 70 ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು 10,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಹಾಸಿಗೆಗಳೊಂದಿಗೆ FY2019 ಅನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಿತು. ಕಂಪನಿಯು ಎಫ್‌ವೈ 2015 ರಿಂದ ಗುವಾಹಟಿ, ಇಂದೋರ್, ನವೀ ಮುಂಬೈ ಮತ್ತು ಲಕ್ನೋ ಮುಂತಾದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಿದೆ ಅಥವಾ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಸಾಲವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಂಚುಗಳ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಎಫ್‌ವೈ -2019 ರಲ್ಲಿ ಅದು ಬದಲಾಯಿತು, ಆ ಕೊನೆಯ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ಬಂದವು ಮತ್ತು ಅವರ ಹಾಸಿಗೆಯ ವಾಸಸ್ಥಾನವು ಎಫ್‌ವೈವೈ 2018 ರಲ್ಲಿ 56% ರಿಂದ 60% ಕ್ಕೆ ಸುಧಾರಿಸಿತು. ಹೊಸ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಎಬಿಟ್ಡಾ ಅಂಚು – ಕಂಪನಿಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ದಕ್ಷತೆಯ ಅಳತೆಯಾದ ಬಡ್ಡಿ, ತೆರಿಗೆ, ಸವಕಳಿ ಮತ್ತು ಭೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿನ ಗಳಿಕೆಗಳು – ಎಫ್‌ವೈ -2019 ರಲ್ಲಿ 2.5% ರಿಂದ 6.3% ಕ್ಕೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಹೊಸ ಯೋಜನೆಗಳಿಗಾಗಿ ಕಂಪನಿಯ ಖರ್ಚು ಎಫ್‌ವೈ 2020 ರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 200 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಅರ್ಧಕ್ಕೆ ಇಳಿಯಲಿದೆ ಎಂದು ಸುನೀತಾ ರೆಡ್ಡಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಮೊತ್ತವು ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿರುವ ತನ್ನ ಪ್ರೋಟಾನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡುವ ಹಣವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಷೇರುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಆಶಾವಾದಕ್ಕೆ ಕ್ಯಾಪೆಕ್ಸ್ ಮಿತವಾಗಿರುವುದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಐಸಿಐಸಿಐ ನೇರ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಸಿದ್ಧಾಂತ್ ಖಂಡೇಕರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ತನ್ನ ಕ್ಯಾಪೆಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಟ್ರಿಮ್ ಮಾಡುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಅಪೊಲೊ ತನ್ನ ಅಂಚುಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಕೆಲವು ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳತ್ತ ಗಮನಹರಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. “ಇದು ಎರಡು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಶಕ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ: ನಿಮ್ಮ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ನೀವು ಉತ್ತಮಗೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಇದು ನಿಮಗೆ ಪ್ರೀಮಿಯಂಗೆ ಬೆಲೆ ನೀಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು 60 ರ ಸುನೀತಾ ರೆಡ್ಡಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ಆಂಕೊಲಾಜಿ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿತು, ಇದು 25% ಅಂಚು ಹೊಂದಿದೆ, ಎಫ್‌ವೈ -2018 ರಲ್ಲಿ 600 ಕೋಟಿ ರೂ.ನಿಂದ ಎಫ್‌ವೈ -2019 ರಲ್ಲಿ 750 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಷ್ಟಿದ್ದು, ಈ ವರ್ಷ ಅದನ್ನು 1,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುವ ಭರವಸೆ ಇದೆ. ಕಂಪನಿಯು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತಿರುವ ಇತರ ಉನ್ನತ-ಅಂಚು ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಹೃದ್ರೋಗ, ಮೂಳೆಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ನರವಿಜ್ಞಾನ ಸೇರಿವೆ.

ಅಪೊಲೊ ತನ್ನ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆಶ್ವಾಸಿತ ಬೆಲೆ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಸಹ ನೀಡುತ್ತದೆ, ಇದು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಕೊನೆಯ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಬೆಲೆ ಆಘಾತಗಳ ವಿರುದ್ಧ ವಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಪೊಲೊಗೆ 20% ಅಂತರವನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ರೆಡ್ಡಿ ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ. 2017 ರಲ್ಲಿ, ಸರ್ಕಾರವು ಕಾರ್ಡಿಯಾಕ್ ಸ್ಟೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಮೊಣಕಾಲು ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್‌ಗಳ ಬೆಲೆಯನ್ನು 75% ರಷ್ಟು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿತು, ಇದು ಆರೋಗ್ಯ ಕಂಪನಿಗಳ ಹಣಕಾಸಿಗೆ ಧಕ್ಕೆ ತಂದಿತು. ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯಾದ ಇಕ್ರಾ ಅವರ ಆರು ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಸರಪಳಿಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಹಿಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿ 7% ರೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಪ್ರತಿ ಆಕ್ರಮಿತ ಹಾಸಿಗೆ (ARPOB) ದಿನಕ್ಕೆ ಸರಾಸರಿ ಆದಾಯವು ಕೇವಲ 3% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಆದರೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿನ ಬೆಲೆ ಕಡಿತವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆ ಸವಾಲನ್ನು ಜಯಿಸಿದವು.

“FY2018 ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿಸಲಾದ ಮಾದರಿಯ ಸಂಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಕುಸಿತವನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅದು ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಾಯಿತು, ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಅನೇಕ ಹೆಡ್‌ವಿಂಡ್‌ಗಳ ನಂತರ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಜುಲೈ 10 ರಂದು ಇಕ್ರಾ ಬರೆದ ಟಿಪ್ಪಣಿ ತಿಳಿಸಿದೆ, ಇದು ಆರು ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಸರಪಳಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿದೆ, ಅವರ ಎಬಿಟ್ಡಾ ಎಫ್‌ವೈ -2019 ರಲ್ಲಿ 6% ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ಅಪೊಲೊ ತನ್ನ ARPOB ಯಲ್ಲಿ FY2019 ರಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ 10.4% ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ, ಇದು FY2018 ರಲ್ಲಿ 1.9% ಬೆಳವಣಿಗೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ. ಇನ್ನೂ, ಇಕ್ರಾ ಅವರ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಕಪಿಲ್ ಬಂಗಾ, ನಿಯಂತ್ರಕ ಬೆದರಿಕೆ ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಏಕೈಕ ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಕೆಲವು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ drugs ಷಧಿಗಳ ವ್ಯಾಪಾರ ಅಂಚುಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಿತು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ 87% ರಷ್ಟು ಬೆಲೆ ಕಡಿತವಾಯಿತು. ಆದರೆ ಎಡೆಲ್ವೀಸ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್‌ನ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ದೀಪಕ್ ಮಲಿಕ್ ಅಲ್ಪಾವಧಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾದ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ.

ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಮತ್ತೊಂದು ಸರ್ಕಾರದ ಕ್ರಮವೆಂದರೆ ಅದರ ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಯೋಜನೆ, ಇದು 107 ಮಿಲಿಯನ್ ಫಲಾನುಭವಿ-ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ತಲಾ 5 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಯೋಜನೆಯ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಎಂಪನೇಲ್ಡ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಯೋಜನೆಯಡಿ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳಿಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾದ ವೆಚ್ಚಗಳು ಖಾಸಗಿ ವಲಯಕ್ಕೆ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ನೋಡಬೇಕು. “ನಾವು ಹೆಚ್ಚು ವಾಸ್ತವಿಕ ಪರಿಹಾರ ರಚನೆಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಆಶಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ರೆಡ್ಡಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಪೊಲೊಗೆ ಇತರ ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲುಗಳು ಅದರ ಸಾಲ ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರವರ್ತಕರ ವಾಗ್ದಾನ ಷೇರುಗಳು. ಅಪೊಲೊ ಮ್ಯೂನಿಚ್ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮೆಯಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ 51.2% ರಷ್ಟು ಎಚ್‌ಡಿಎಫ್‌ಸಿ ಎರ್ಗೊಗೆ 1,347 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದು ಎರಡೂ ರಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

apollo3

ಅಪೊಲೊ ಮ್ಯೂನಿಚ್‌ನಲ್ಲಿ 10% ನಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಈ ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ಸುಮಾರು 300 ಕೋಟಿ ರೂ. ಸಿಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಕಂಪನಿಯ ನಿವ್ವಳ ಸಾಲವನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ 3,256 ಕೋಟಿಯಿಂದ 2,500 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಇಳಿಸುವ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಲಿದೆ. ಅಪೊಲೊ ಮ್ಯೂನಿಚ್‌ನಲ್ಲಿ 41% ನಷ್ಟು ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ರೆಡ್ಡಿಸ್, ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ಬಂದ ಆದಾಯವನ್ನು ತಮ್ಮ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿದ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಮಾರ್ಚ್ ವೇಳೆಗೆ, ಪ್ರವರ್ತಕರು ಅಪೊಲೊನ 34% ಷೇರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ 78% ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಲಾಯಿತು. “ಇದು ವರ್ಷಾಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರವರ್ತಕರನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಜೆಪಿ ಮೋರ್ಗಾನ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಜೂನ್ 19 ರ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರವರ್ತಕರು ತಮ್ಮ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿದ ಷೇರುದಾರರನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಇತರ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲು ರೆಡ್ಡಿ ಲಾತ್. “ಇದು ಬಹುಶಃ ಸರಿಯಾದ ಸಮಯವಲ್ಲ. ನಾವು ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ನಾವು ಅದನ್ನು ಆಂತರಿಕವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ”

ಕಂಪನಿಯ ಸಾಲದ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳುವಂತೆ ಅಪೊಲೊ ತನ್ನ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಅಪೊಲೊ ಹೆಲ್ತ್ ಅಂಡ್ ಲೈಫ್‌ಸ್ಟೈಲ್ (ಎಎಚ್‌ಎಲ್‌ಎಲ್) ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಫಲವತ್ತತೆ, ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ದಂತ ಚಿಕಿತ್ಸಾಲಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ – ಅದರ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಅಳಿಸಲು, ಅಂತಹ ಯೋಜನೆಗಳಿಲ್ಲ . ಎಹೆಚ್‌ಎಲ್‌ಎಲ್ ತನ್ನ ನಷ್ಟವನ್ನು ಎಫ್‌ವೈ -2019 ರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷವನ್ನು ಸಹ ಮುರಿಯಲು ಸಜ್ಜಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎಡೆಲ್‌ವೀಸ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಪೊಲೊಗೆ ಉತ್ತಮವಾದ ಮತ್ತೊಂದು ವ್ಯವಹಾರವೆಂದರೆ ಅದರ pharma ಷಧಾಲಯಗಳು, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ನಂತರದ ಆದಾಯಕ್ಕೆ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆ. Pharma ಷಧಾಲಯ ವ್ಯವಹಾರವು ಎಫ್‌ವೈ -2019 ರಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಎಬಿಟ್ಡಾ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಮಾರ್ಚ್ 31 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಕಂಪನಿಯು 3,400 pharma ಷಧಾಲಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. Pharma ಷಧಾಲಯ ವ್ಯವಹಾರವು 4-5 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ 10,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಆದಾಯವನ್ನು ಗಳಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ಕಂಪನಿಯು ಆಶಿಸಿದೆ, ಇದು FY2019 ರಲ್ಲಿ 3,900 ಕೋಟಿ ರೂ.

apollo4

ಅಪೊಲೊನ ಇಬ್ಬರು ಗೆಳೆಯರು ಕೈ ಬದಲಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ: ಮಲೇಷ್ಯಾ

ಐಹೆಚ್ಹೆಚ್ ಹೆಲ್ತ್ಕೇರ್

ಫೋರ್ಟಿಸ್‌ನ ಸುಮಾರು ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಕಳೆದ ವರ್ಷ 4,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ಸಂಸ್ಥೆ ಕೆಕೆಆರ್ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ರೇಡಿಯಂಟ್ ಲೈಫ್ ಕೇರ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮ್ಯಾಕ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಕೇರ್‌ನ ಸುಮಾರು 50% ನಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು 2,130 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಖರೀದಿಸಿತು. ಫೋರ್ಟಿಸ್ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಕ್ಸ್ ಇಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ ನ್ಯಾಯಯುತ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಕಂಪನಿಯಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ತಿರುಗಿಸಿದ ಮಾಜಿ ಆರೋಪಿಗಳ ಪ್ರವರ್ತಕರು ಮತ್ತು ದೆಹಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ವೈದ್ಯಕೀಯ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಮ್ಯಾಕ್ಸ್‌ನ ದೆಹಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದರ ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದೆ.

ಅದರ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ನಿಯಂತ್ರಕ ಕ್ರಮಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ರೆಡ್ಡಿ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಅಪೊಲೊ ಸುಗಮವಾಗಿ ಹಾದುಹೋಗುವ ದಂಡವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕುಟುಂಬವು ನಾಲ್ಕು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಅವರ 10 ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಅನುಕ್ರಮ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಿದೆ, ಅವರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಸುನೀತಾ ರೆಡ್ಡಿ ಅವರ ಮಗಳು ಸಿಂದೂರಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ತನ್ನ ಹಿರಿಯ ಸಹೋದರಿ ಪ್ರೀತಾ 87 ವರ್ಷದ ಪಿತೃಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸುನೀತಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಈ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಸಹೋದರಿಯರಲ್ಲಿ ತಿರುಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. “ಸಹೋದರಿಯರಲ್ಲಿ ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ಸುಸಂಗತವಾದ ವಿಭಾಗವಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರದ ಮೇಲೆ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಐಸಿಐಸಿಐ ಡೈರೆಕ್ಟ್ನ ಖಂಡೇಕರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಕಂಪನಿಯ ಭವಿಷ್ಯದ ನಾಯಕತ್ವವು ಈಗ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಚಿಂತೆ ಮಾಡದ ಕಾರಣ, ಕಂಪನಿಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ಉತ್ತಮ ಓಟವು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ.

apollo5
ಅಪೊಲೊ ಅವರ ಇತ್ತೀಚಿನ ಉತ್ತಮ ಓಟವು ಅದರ ಇಬ್ಬರು ಸ್ಪರ್ಧಿಗಳಾದ ಫೋರ್ಟಿಸ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಕೇರ್ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಕ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಕೇರ್ ಕೈ ಬದಲಾಗಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಂದಿದೆ.