ಇಂಡಿಗೊ ಸಾಲಿನ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಉತ್ತಮ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು – ಲೈವ್‌ಮಿಂಟ್

ಇಂಡಿಗೊ ಸಾಲಿನ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಉತ್ತಮ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು – ಲೈವ್‌ಮಿಂಟ್

ಮುಂಬೈ: 280 ಏರ್‌ಬಸ್ ಎ 320 ನಿಯೋ ಮತ್ತು ಎ 321 ನೇಯೋ ವಿಮಾನಗಳ ಫ್ಲೀಟ್‌ಗಾಗಿ 20 ಬಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಜೆಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪರವಾಗಿ ಪ್ರ್ಯಾಟ್ ಮತ್ತು ವಿಟ್ನಿ (ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯು) ಯನ್ನು ಕೈಬಿಡುವ ಇಂಡಿಗೊ ನಿರ್ಧಾರವು ವಾಣಿಜ್ಯ ಪರಿಗಣನೆಗಳಿಂದ ಮತ್ತು ತಾಂತ್ರಿಕ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಮಾನದಂಡಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಇಬ್ಬರು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ವಿಷಯದ ನೇರ ಜ್ಞಾನ ಹೇಳಿದರು.

“ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ ಆದರೆ ಇಂಡಿಗೊಗೆ ಅದರ ಹಿಂದಿನ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಇದು ತೊಂದರೆಗಳ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಉದಾರವಾದ ಪರಿಹಾರದ ಅಂಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಮೊದಲೇ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಇಬ್ಬರು ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಅನಾಮಧೇಯತೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದರು, ಇಂಡಿಗೊ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದೆ “ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಲಾಭಗಳು ಮತ್ತು ತಾಂತ್ರಿಕ ವಿಷಯಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವಿಮಾನಯಾನವು ಇಂಧನ-ಸಮರ್ಥ ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಕಾರಣಗಳಲ್ಲ “.

ಇಂಡಿಗೊ ಎಂಜಿನ್‌ನ ಆಯ್ಕೆಯು ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಇಬ್ಬರು ಪ್ರವರ್ತಕರ ನಡುವೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ವಿದ್ಯುತ್ ಹೋರಾಟದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಪ್ರವರ್ತಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ರಾಹುಲ್ ಭಾಟಿಯಾ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ರಾಕೇಶ್ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರನ್ನು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಆಡಳಿತದ ನಿಯಮಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್ ಅಂಡ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ ಬೋರ್ಡ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾಕ್ಕೆ ಬರೆಯಲು ಅವರು.

ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆ 2011 ರಲ್ಲಿ ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯೂನಿಂದ 150 ಎ 320 ನಿಯೋ ಕುಟುಂಬ ವಿಮಾನಗಳ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳಿಗೆ ಆದೇಶಿಸಿತ್ತು. ಈ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದನ್ನು 2016 ರಲ್ಲಿ ವಿತರಿಸಲಾಯಿತು.

ಭಾರತದ ಸುಮಾರು ಅರ್ಧದಷ್ಟು ನಾಗರಿಕ ವಿಮಾನಯಾನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಇಂಡಿಗೊ , ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಎಂಜಿನ್ ಅಳವಡಿಸಿರುವ ಕನಿಷ್ಠ 90 ವಿಮಾನಗಳ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿದೆ. ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ, ಇದು ಜನರಲ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಸಫ್ರಾನ್‌ನ ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮವಾದ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್‌ನೊಂದಿಗೆ billion 20 ಬಿಲಿಯನ್ ಜೆಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಮಾಡಿತು, ಹೆಚ್ಚುವರಿ 280 ಎ 320 ನಿಯೋ ಮತ್ತು ಎ 321 ನೇಯೋ ವಿಮಾನಗಳಿಗೆ ಶಕ್ತಿ ತುಂಬಿತು.

ಈ ಹಿಂದೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಎರಡನೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿ, 2011 ರ ಆದೇಶವನ್ನು ನೀಡುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯು “ಯಾವುದೇ ಭವಿಷ್ಯದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಂಭವನೀಯತೆಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಪರಿಹಾರ ಖಾತರಿ ನೀಡಲು ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಿದೆ” ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ “ಎಂಜಿನ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ತೊಂದರೆಗಳು ಗ್ರೌಂಡಿಂಗ್‌ಗೆ ಕಾರಣವಾದಾಗ ಇಂಡಿಗೊಗೆ ಭಾರಿ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು ( ವಿಮಾನದ) 2017-2018ರಲ್ಲಿ “.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಎಂಜಿನ್ ಆದೇಶವನ್ನು ಸಿಎಫ್‌ಎಂಗೆ ನೀಡುವ ಇಂಡಿಗೊ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ವಾಣಿಜ್ಯ ಅಂಶಗಳು ಪ್ರಭಾವಿಸಿವೆ ಎಂದು ದೃ P ೀಕರಿಸಿದ ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯೂ, “ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಇಂಡಿಗೊ ಜೊತೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದೆ, ಆದರೆ ನಾವು ಅವರ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಗೌರವಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಅವರ ದೊಡ್ಡ ಫ್ಲಾಟ್ ಆಫ್ ಪ್ರ್ಯಾಟ್ & ವಿಟ್ನಿ- ಮುಂಬರುವ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಚಾಲಿತ ವಿಮಾನ “.

“ಇಂಡಿಗೊ ನಿರ್ಧಾರವು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಸಜ್ಜಾದ ಟರ್ಬೊಫಾನ್ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗಿಂತ ವಾಣಿಜ್ಯ ಪದಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಕಂಪನಿಯು ಮಿಂಟ್ಗೆ ನೀಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಇಂಡಿಗೊವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್ ಏವಿಯೇಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ನ ಮಂಡಳಿಗೆ ಜೂನ್ 12 ರಂದು ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ, ಕಂಪನಿಯ ಮೇಲೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮಾತುಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಗ್ಯಾಂಗ್ವಾಲ್ ಕೈ ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಮೂಲ ಸಲಕರಣೆಗಳ ತಯಾರಕರಿಗೆ (ಒಇಎಂ) ಪರ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಭಾಟಿಯಾ ಕಂಪನಿಯ ಮೇಲೆ ಆಕ್ರೋಶ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು.

“ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪದಲ್ಲಿ, ಕಂಪನಿಯ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಸುಲಿಗೆ ಮಾಡಲು (ಒಇಎಂಗಳೊಂದಿಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ) ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಕಂಪನಿಯು ಶ್ರೀ ಗಂಗ್ವಾಲ್ಗೆ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕೃತಜ್ಞರಾಗಿರಬೇಕು, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕಂಪನಿಯು ಒಂದು ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸಾಂಸ್ಥೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು ಶ್ರೀ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರ ವಿಶೇಷ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯಾಗಿ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು (ಅವರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು, ಇದು ಈಗ ಹೇರಳವಾಗಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ) “ಎಂದು ಭಾಟಿಯಾ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸೋಮವಾರ ಕಳುಹಿಸಿದ ಇಮೇಲ್ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಇಂಡಿಗೊ ತಕ್ಷಣ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬಯಸುವ ಪಠ್ಯ ಸಂದೇಶಕ್ಕೆ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ತಕ್ಷಣ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯು ಜೊತೆಗಿನ “ಎಕ್ಸ್‌ಕ್ಲೂಸಿವ್ ಪಾರ್ಲಿಗಳ” ಸ್ವರೂಪ ಕುರಿತು ಮುಂದಿನ ವಾರ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಲು ಇಂಡಿಗೊ ಮಂಡಳಿ ಯೋಜಿಸಿದೆ ಎಂದು ದಿ ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಸೋಮವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಜೂನ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದ ತ್ರೈಮಾಸಿಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲು ವಿಮಾನಯಾನ ಮಂಡಳಿಯು ಜುಲೈ 19 ರಂದು ಸಭೆ ಸೇರಲಿದೆ. ಜುಲೈ 8 ರಂದು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ನಿಯಂತ್ರಕನನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಬರೆದ ಪತ್ರವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಗ್ಯಾಂಗ್ವಾಲ್ ಇಂಡಿಗೊದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳನ್ನು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿತ-ಪಕ್ಷದ ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಸೇರಿವೆ; ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಿರ್ವಹಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ನಿರ್ದೇಶಕರು ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ನೇಮಕ, ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಮಾವೇಶದ ಮೂಲಕ ಸ್ವತಂತ್ರ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಭಾಟಿಯಾ ಈ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸೆಬಿ ಜುಲೈ 19 ರೊಳಗೆ ಇಂಡಿಗೊದಿಂದ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕೋರಿದೆ.